पावसाळ्यात पीठ आणि तांदळात कीटक राहणार नाहीत, फक्त अशा प्रकारे साठवा

पावसाळा येताच हवेत ओलावा पसरतो, ज्याचा सर्वात जास्त परिणाम स्वयंपाकघरात असलेल्या धान्यांवर तसेच पीठांवर होतो. या ऋतूत तांदूळ आणि पिठात किडे होण्याची समस्या होऊ शकते.

पावसाळ्यात स्वयंपाकघरात ठेवलेल्या काही पदार्थांचे कीटकांपासून संरक्षण करणे खूप महत्वाचे आहे. यात पीठ आणि तांदूळ या दोन महत्त्वाच्या गोष्टी आहेत. खरं तर, ओलावा आणि आर्द्रतेमुळे, पीठ आणि तांदूळ लवकर खराब होतात.

अनेकदा धान्य किंवा पीठ बंद डब्ब्यात ठेवल्यानंतरही पीठाला दुर्गंधी येऊ लागते किंवा तांदळात लहान किडे दिसू लागतात. अशा परिस्थितीत, पावसाळ्यात पीठ आणि तांदूळ साठवण्याची योग्य पद्धत जाणून घेणे महत्वाचे आहे.

धान्य किंवा पीठ फक्त हवाबंद कंटेनरमध्ये साठवा

पावसाळ्यात हवेत खूप आर्द्रता असते आणि जर धान्य किंवा पीठ उघड्या डब्यात ठेवले तर ते सहज ओले होऊ शकतात. या ओलाव्यामुळे कीटक देखील वाढतात. म्हणून, नेहमी पूर्णपणे हवाबंद असलेले कंटेनर वापरा जसे की स्टील किंवा फूड ग्रेड प्लास्टिक कंटेनर ज्यांचे झाकण घट्ट बंद असते. गरज पडल्यास, दुहेरी कव्हर वापरा, जेणेकरून ओलावा अजिबात आत जाणार नाही.

तांदूळ साठवण्यासाठी या गोष्टी घाला

तांदूळ किंवा मसूरच्या भांड्यात 2-3 वाळलेली तमालपत्रे, 4-5 कडुलिंबाची पाने किंवा 1-2 लसूण पाकळ्या ठेवल्याने कीटकांना प्रतिबंध होतो. त्यांच्या तिखट वासामुळे कीटक दूर राहतात. विशेष म्हणजे या गोष्टी तांदळाची गुणवत्ता किंवा चव कमी करत नाहीत. उलट, तांदूळ जास्त काळ साठवण्याचा हा सर्वोत्तम मार्ग आहे.

पीठ अशा प्रकारे सुरक्षित ठेवा

पीठ अनेकदा कीटकांनी ग्रस्त होते कारण ते ओलावा लवकर शोषून घेते. हे टाळण्यासाठी, तुम्ही पीठाच्या डब्यात 4-5 पाकळ्या किंवा दालचिनीचा तुकडा ठेवू शकता. हे दोन्ही मसाले ओलावा शोषून घेण्याचे आणि दुर्गंधी रोखण्याचे काम करतात. यामुळे पीठ ताजे राहते आणि त्याची चवही खराब होत नाही.

वेळोवेळी धान्य आणि पीठ सूर्यप्रकाशात ठेवा

कधीकधी पावसाळ्यात हलका सूर्यप्रकाश असेल तर त्याचा फायदा घ्या. तांदूळ, पीठ, डाळी इत्यादी एका मोठ्या प्लेटवर पसरवा आणि 1-2 तास हलक्या सूर्यप्रकाशात ठेवा. यासोबतच, त्यांचे भांडे चांगले धुवुन वाळवा. या प्रक्रियेमुळे ओलावा तसेच जंतू दूर होण्यास मदत होते.

कोरड्या जागी साठवा

जर तुम्ही एका महिन्यापेक्षा जास्त काळ रेशन साठवले असेल तर ते स्वयंपाकघरात ठेवू नका. स्वयंपाकघरात खूप उष्णता असते, ज्यामुळे आर्द्रता वाढते. अशा परिस्थितीत, अतिरिक्त स्टॉक घरातील कोरड्या स्टोअर रूममध्ये, कमी वापरल्या जाणाऱ्या रेफ्रिजरेटरमध्ये जागा असल्यास हवाबंद पिशवीत ठेवा. यामुळे धान्य बराच काळ सुरक्षित राहते आणि कीटकांनाही प्रतिबंध होतो.