
संसदेचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन अनिश्चित काळासाठी तहकूब केले जाईल की एका निश्चित विश्रांतीनंतर पुन्हा सुरू होईल, याबाबतची परिस्थिती आता स्पष्ट झाली आहे. संसदीय कामकाज मंत्री किरेन रिजिजू यांनी राज्यसभेत सांगितले की, दोन ते तीन आठवड्यांनंतर बैठक पुन्हा बोलावण्यात येईल. महिला आरक्षण विधेयकाचा संदर्भ देत ते म्हणाले, आम्ही एका विशिष्ट उद्देशासाठी पुन्हा बैठक बोलावू, ज्याबद्दल विरोधी पक्षांनाही कळवण्यात आले आहे. बैठकीदरम्यान विरोधी पक्षनेते मल्लिकार्जुन खरगे आणि सभागृह नेते जे. पी. नड्डा यांच्यात जोरदार शाब्दिक चकमक झाली.
अर्थसंकल्पीय अधिवेशन वाढवण्याबाबत नड्डा म्हणाले, सरकार निर्णय घेईल आणि तो योग्य रीतीने घेईल. यावर खरगे यांनी प्रत्युत्तर दिले, आम्ही दादागिरी सहन करणार नाही. संसदेचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन दोन ते तीन आठवड्यांनंतर पुन्हा सुरू होईल, हे आता स्पष्ट झाले आहे.
आम्ही एका विशिष्ट उद्देशासाठी सभागृहाला दोन ते तीन आठवड्यांसाठी कामकाज तहकूब करण्याची विनंती करू. आम्ही एका विशिष्ट कालावधीसाठी कामकाज चालवू, ज्यावर आम्ही तुम्हा सर्वांशी चर्चा केली आहे. रिजिजू यांना प्रत्युत्तर देताना जयराम रमेश म्हणाले की, मंत्री ज्या विशिष्ट उद्देशाचा उल्लेख करत आहेत, त्यावर तोडगा काढण्यासाठी त्यांनी निवडणुकांनंतर सर्वपक्षीय बैठक बोलवावी. त्यानंतरच विधेयक सादर केले जावे.
महिलांना आरक्षण देण्यासाठी आपण कटिबद्ध असल्याचे किरेन रिजिजू सांगितले. हा राजकीय मुद्दा नाही, असे सांगून त्यांनी महिलांना या विषयावर सरकारला सहकार्य करण्याचे आवाहन केले. काँग्रेस पक्षाने सर्वपक्षीय बैठकीला उपस्थित राहावे. त्यांच्या वक्तव्यावर प्रतिक्रिया देताना विरोधी पक्षनेते खरगे म्हणाले, मी सर्वपक्षीय बैठकीची मागणी करणारे पत्र लिहिले आहे आणि आम्ही आमची मते मांडू. त्यानंतर आम्ही सर्वजण मिळून ती कल्पना पुढे नेऊ. आम्ही महिला आरक्षणाच्या विरोधात नाही. महिला आरक्षण विधेयक आणणारे आम्ही पहिले होतो. आम्ही सर्व सहमत आहोत. हे विधेयक कधी आणायचे याचा खेळ थांबवा. जर तुम्हाला ते आणायचेच होते, तर तुम्ही ते याच अधिवेशनात आणायला हवे होते, असे खरगे यांनी सुनावले.
मल्लिकार्जुन खरगे म्हणाले की, ते आम्हाला त्यांच्या मर्जीनुसार बोलावतात. लोकशाहीत असे घडत नाही. ते म्हणाले की, जर लोकशाही जुलूमशाहीने चालवली गेली, तर हा देश, येथील जनता आणि संसद ते सहन करणार नाही. अशा गोष्टी बोलू नका. आम्ही एकत्र काम करू, सर्वांचा पाठिंबा असेल, पण याला निवडणुकीचा मुद्दा बनवू नका, असे आवाहनही खरगे यांनी केले.



























































