
2024 च्या लोकसभा निवडणुकीपूर्वी समविचारी विरोधी पक्षांना एकत्र आणण्यासाठी भाजपच्या विरोधात महाआघाडी करण्यासाठी, बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी आज त्यांचे ओडिशाचे मुख्यमंत्री आणि बिजू जनता दलाचे प्रमुख नवीन पटनायक यांची भुवनेश्वर येथे भेट घेतली. त्यांनी, उपमुख्यमंत्री आणि आरजे(डी) नेते तेजस्वी यादव यांच्यासह अलीकडेच कोलकाता येथे पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांची भेट घेतली होती, ज्यांनी स्वतः नवीन पटनायक यांची काही दिवसांपूर्वी भेट घेतली होती.
नितीश कुमार यांनी ही भेट वैयक्तिक असल्याचे सांगितले आणि पटनायक यांच्यासोबत राजकीय चर्चा झाली नसल्याचे स्पष्ट केले. पटनायक यांनी असेही म्हटले आहे की कोणत्याही युतीबाबत कोणतीही चर्चा झाली नाही.
‘आमची ओळख आहे, आणि आम्ही अनेक वर्षांपूर्वी सहकारी होतो. आज कोणत्याही युतीवर चर्चा झाली नाही’, असे ओडिशाच्या मुख्यमंत्र्यांनी बैठकीनंतर सांगितले.
नितीश कुमार 18 मे रोजी दिल्लीत सर्व विरोधी पक्षनेत्यांची मोठी बैठक आयोजित करत आहेत.
नवीन पटनायक विरोधी पक्षनेत्यांच्या नियोजित बैठकीला उपस्थित राहतील याची नितीश कुमार फारशी आशा बाळगत नसले तरी भाजपच्या विरोधात अधिक सक्रियपणे त्यांना बोर्डात आणण्यासाठी ते आशावादी असल्याचे सूत्रांनी सांगितले.
नितीश कुमार उद्या झारखंडचे मुख्यमंत्री आणि झारखंड मुक्ती मोर्चाचे प्रमुख हेमंत सोरेन यांची भेट घेणार आहेत. ते गुरुवारी मुंबईत राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांचीही भेट घेणार आहेत.
देशातील कोणत्याही राज्याच्या सर्वाधिक काळ काम करणाऱ्या मुख्यमंत्र्यांपैकी एक असलेले पटनायक हे नितीश कुमार यांच्यासारखे आहेत, जे भाजपचे माजी सहयोगी आहेत. 2008 मध्ये एनडीएतून बाहेर पडल्यापासून त्यांनी काँग्रेस आणि भाजपपासून समान अंतर ठेवण्याचा प्रयत्न केला आहे. तथापि, त्यांनी संसदेत अनेक महत्त्वाची विधेयके मंजूर करताना भाजप सरकारला पाठिंबा दिला आहे.
नितीश कुमार जेव्हा ममता बॅनर्जींना भेटले तेव्हा त्यांनी त्यांना बिहारमध्ये देशभरातील भाजपच्या विरोधात असलेल्या नेत्यांची बैठक बोलावण्यास सांगितले.
कर्नाटक विधानसभा निवडणुकीनंतर अशी बैठक होऊ शकते, असे संकेत नितीश कुमार यांनी दिले आहेत.
2024 च्या लोकसभा निवडणुकीत भाजपचा पराभव करण्याचे वचन देऊन गेल्या वर्षी भाजपशी संबंध तोडणाऱ्या बिहारच्या मुख्यमंत्र्यांनी अनेक ठिकाणी दौरे केले आणि त्यांच्या ‘विरोधकांच्या एकजूट मोहिमेचा’ भाग म्हणून विविध रंगांच्या राजकीय नेत्यांची भेट घेतली.
























































