
मणिपूरच्या इम्फाल पूर्वेतून १ एप्रिलला खंडणी वसुलीच्या कारवायांमध्ये कथित सहभाग असल्याच्या आरोपावरून, सुरक्षा दलांनी बंदी घातलेल्या ‘कांगलेपाक कम्युनिस्ट पार्टी (अपुनबा)’ या संघटनेच्या दोन सदस्यांना अटक केली आहे, अशी माहिती पोलिसांनी बुधवारी दिली. पोलिसांनी दिलेल्या निवेदनानुसार, या प्रतिबंधित संघटनेचा एक सदस्य मंगळवारी ‘पुंडोंगबाम माखा लेकाई’ परिसरातून पकडला गेला. त्याच दिवशी, ‘लम्लाई’ पोलीस ठाण्याच्या हद्दीतील ‘चाना मयाई लेकाई’ भागात राहणाऱ्या आणखी एका सदस्याला त्याच्या राहत्या घरातून अटक करण्यात आली.
“राज्यात खंडणी आणि गुन्हेगारी कारवायांमध्ये सहभागी असलेल्यांना पकडण्यासाठी, गुप्तचर माहितीवर आधारित व्यापक ‘कॉम्बिंग’ (शोधमोहीम), नाकाबंदी आणि तपासणी मोहिमा राबवल्या जात आहेत,” असे पोलिसांनी सांगितले. दरम्यान, सुरक्षा दलांनी मंगळवारी ‘तेंगनौपाल’ जिल्ह्यातील ‘सैवोम रिज’ येथील वनक्षेत्रातून शस्त्रे, दारूगोळा आणि आयईडी (IEDs) यांचा मोठा साठा जप्त केला आहे.
“चार ९ मिमी पिस्तुले, १२ ‘इम्प्रोव्हाइज्ड एक्स्प्लोझिव्ह डिव्हाइसेस’ (IEDs), तसेच कपडे आणि गणवेश (युनिफॉर्म्स)—ज्यामध्ये दोन ‘कॉम्बॅट जॅकेट्स’ आणि एका टोपीचा समावेश होता—असा साठा जप्त करण्यात आला. हे आयईडी (IEDs) घटनास्थळीच नष्ट करण्यात आले,” असे पोलिसांनी सांगितले.
दोन वर्षांपूर्वी वांशिक हिंसाचार भडकल्यापासून, सुरक्षा दले मणिपूरमध्ये सातत्याने शोधमोहिमा राबवत आहेत. मे २०२३ पासून ‘मैतेई’ आणि ‘कुकी-झो’ समुदायांमध्ये सुरू असलेल्या वांशिक संघर्षात आतापर्यंत २६० हून अधिक लोकांचा बळी गेला असून, हजारो लोक बेघर झाले आहेत.





























































