
यावर्षीच्या बद्रीनाथ धाम यात्रेत एक नवा विक्रम प्रस्थापित झाला आहे. दरवाजे उघडल्यापासून प्रथमच यात्रेकरूंची संख्या १९ लाख १३ हजारपेक्षा जास्त झाली आहे. गेल्या आठवड्यात यात्रेकरूंनी आपला पूर्वीचा उच्चांक ओलांडला होता आणि आता याने एक नवीन विक्रम प्रस्थापित केला आहे. विशेष म्हणजे, दरवाजे बंद होण्यास अजून एक महिन्यापेक्षा जास्त कालावधी शिल्लक आहे. त्यामुळे ही संख्या आणखी वाढण्याची शक्यता आहे.
हवामान सतत बदलत आहे आणि बद्रीनाथ मंदिरात तीव्र थंडी जाणवत आहे. हवामान विभागाने सतर्कतेचा इशारा दिला आहे, परंतु यात्रेकरूंचा उत्साह कायम आहे. रस्त्यांवर वाहनांच्या लांबच लांब रांगा दिसत आहेत आणि भाविकांची गर्दी सतत मंदिरात येत आहे. दररोज १४,००० ते १८,००० लोक भगवान बद्री विशाल यांच्या दर्शनासाठी येतात.
साधारणपणे, मे-जूनच्या मुख्य हंगामानंतर, पावसाळा सुरू झाल्याने चारधाम यात्रेत मोठी घट होते. ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये यात्रेकरूंची संख्या थोडी वाढते, परंतु यावर्षी बद्रीनाथला येणारा यात्रेकरूंचा ओघ अभूतपूर्व आहे. यामुळेच यात्रेकरूंनी प्रथमच १९ लाखांचा टप्पा ओलांडला आहे.
सध्या पितृपक्ष सुरू असून, या काळात देशाच्या विविध भागांतून लोक बद्रीनाथ धाममध्ये येत आहेत. भाविक ब्रह्मकपाल येथे आपल्या पूर्वजांसाठी पिंडदान आणि तर्पण करत आहेत. या परिसरात सकाळपासून संध्याकाळपर्यंत मोठ्या संख्येने भाविक दिसून येतात. पिंडदान केल्यानंतर, लोक भगवान बद्री विशाल यांचेही दर्शन घेतात.
बद्रीनाथ धाममधील पवित्र तीर्थक्षेत्र ब्रह्मकपाल हे पूर्वजांच्या विधींसाठी विशेष महत्त्वाचे मानले जाते. अशी श्रद्धा आहे की येथे एकदा पिंडदान केल्यावर, इतरत्र कुठेही पिंडदान करण्याची गरज भासत नाही आणि पूर्वजांना मोक्ष प्राप्त होतो. याच श्रद्धेमुळे, लोक आपल्या पूर्वजांच्या मुक्तीच्या इच्छेने ब्रह्मकपाल येथे पोहोचत आहेत.
बद्रीनाथ धामच्या यात्रेला एक महिन्याहून अधिक काळ शिल्लक असताना, यात्रेकरूंची संख्या आणखी वाढण्याची शक्यता आहे. कडाक्याची थंडी, बदलणारे हवामान आणि हवामान खात्याच्या इशाऱ्यांनंतरही यात्रेकरूंचा उत्साह कायम आहे. सकाळपासून संध्याकाळपर्यंत भाविकांचा ओघ अविरत सुरू आहे.


























































