
फ्लायदुबई विमानावरील हल्ल्यासंदर्भात इराणने एक गंभीर आणि मोठा दावा केला आहे. इराणी वृत्तसंस्था ‘प्रेस टीव्ही’ने दावा केला आहे की, ही संपूर्ण घटना इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू आणि संयुक्त अरब अमिरातीचे अध्यक्ष शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाहयान यांनी रचलेला एक कट असू शकतो. इराणच्या या दाव्याने जगभरात खळबळ उडाली आहे.
७ ऑक्टोबरच्या हमास हल्ल्यात नेतान्याहू यांच्या सहभागाबद्दल वाढत्या प्रश्नांना बगल देणे, २७ ऑक्टोबरच्या इस्रायली निवडणुकांपूर्वी आपले स्थान मजबूत करणे आणि इराणविरुद्ध पुन्हा कारवाई करण्यासाठी निमित्त तयार करणे, या उद्देशाने हा कथित कट रचला गेला असावा,असे इराणने म्हटले आहे.
हा आरोप अशा वेळी आला आहे, जेव्हा अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की, जर फ्लायदुबई विमानाच्या सह-वैमानिकाचा इराणशी काही संबंध आढळला, तर इराणवर कठोर कारवाई केली जाईल. ट्रम्प यांनी सांगितले की, अमेरिका या प्रकरणाची चौकशी करत आहे आणि त्यांना मिळालेल्या माहितीनुसार, यात इराणचा सहभाग असू शकतो. तथापि, त्यांनी कोणताही तपशील दिला नाही.
यूएईहून तेल अवीवला जाणाऱ्या फ्लायदुबईच्या विमानात, ओमानच्या सह-वैमानिकाने कथितरित्या कॅप्टनवर चाकूने हल्ला केला. त्यानंतर विमान वेगाने खाली उतरू लागले. प्रवासी आणि इतर क्रू सदस्यांनी कॉकपिटमध्ये प्रवेश करून सह-वैमानिकाला ताब्यात घेतले आणि विमान स्थिर करण्यास मदत केली. त्यानंतर विमानाने सौदी अरेबियातील तबुक येथे आपत्कालीन लँडिंग केले.
विमानात १८२ लोक होते, त्यापैकी बहुतेक इस्रायली नागरिक होते. या हल्ल्यात भारतीय कॅप्टन स्मित मच्छर हे देखील जखमी झाले आणि नंतर अबू धाबीमध्ये त्यांच्यावर उपचार करण्यात आले. तपासात सहभागी असलेल्या अधिकाऱ्यांच्या मते, दहशतवादापासून ते इतर संभाव्य कारणांपर्यंत, या घटनेच्या सर्व पैलूंचा सध्या तपास सुरू आहे.
इस्रायली गुप्तचर आणि सुरक्षा अधिकारी सौदी अरेबियातील तपासात सहकार्य करत आहेत. इस्रायलने सह-वैमानिकाला चौकशीसाठी आपल्या देशात प्रत्यार्पित करण्याची विनंतीही केली आहे. संयुक्त अरब अमिरातीने (UAE) देखील आपला स्वतःचा तपास सुरू केला असून, या हल्ल्यामागे कोणताही दहशतवादी हेतू होता का, हे निश्चित केले जाईल असे म्हटले आहे.
पंतप्रधान नेतान्याहू यांनी दावा केला आहे की, ओमानचा सह-वैमानिक इस्लामी कट्टरपंथी विचारसरणीने प्रभावित होता. तथापि, ही माहिती त्यांना कशी मिळाली, असे विचारले असता, त्यांच्या कार्यालयाने भाष्य करण्यास नकार दिला. इराणच्या भूमिकेबाबतही नेतान्याहू यांनी भाष्य करणे खूप घाईचे ठरेल असे म्हटले.





























































