
रशियाच्या सर्वोच्च न्यायालयाने एक मोठा निर्णय घेत युक्रेनमधील युद्धाला विरोध करणाऱ्या याब्लोको या एकमेव विरोधी पक्षाला आगामी संसदीय निवडणुकीतून बाहेर काढले आहे. या पक्षाची नोंदणी पुतीन समर्थक पक्षाच्या याचिकेनंतर न्यायालयाने रद्द केली आहे. त्यामुळे पुढच्या महिन्यात होणाऱ्या निवडणुकीच्या मतपत्रिकेत या पक्षाचे नाव नसणार आहे.
याब्लोको हा रशियातील एक जुना पक्ष असून तो सरकारवर नेहमीच टीका करत आला आहे. रशियाने युक्रेनमध्ये सैन्य पाठवल्यापासून या कृतीला जाहीर विरोध करणारा हा एकमेव नोंदणीकृत पक्ष होता. युद्धविराम, शांतता प्रस्थापित करणे आणि अणुयुद्ध थांबवणे या त्यांच्या प्रमुख मागण्या होत्या. पक्षाचे संस्थापक आणि नेते ग्रिगोरी यावलिन्स्की यांनी न्यायालयाच्या या निर्णयाचा तीव्र निषेध केला असून याविरोधात अपील करणार असल्याचे म्हटले आहे. सरकारला अडचणीचे प्रश्न विचारणाऱ्यांचा आवाज दाबण्यासाठीच त्यांना निवडणुकीतून बाहेर काढले जात असल्याचा आरोप त्यांनी केला आहे. टीव्ही९ भारतवर्षने यासंदर्भात वृत्त दिले आहे.
या पक्षाला रशियात आणि रशियाबाहेरूनही मोठा पाठिंबा मिळत होता. अलेक्सी नवलनी यांच्या पत्नी युलिया नवलनाया यांच्यासह अनेक निर्वासित विरोधी नेत्यांनी मतदारांना याब्लोकोला पाठिंबा देण्याचे आवाहन केले होते.
राजकीय तज्ज्ञांच्या मते, रशियन सरकारने सुरुवातीला या पक्षाला निवडणुकीत उभे राहू दिले होते, जेणेकरून लोकांचा रोष बाहेर पडेल आणि या पक्षाला लोकांचा अजिबात पाठिंबा नाही हे दाखवून देता येईल. मात्र याब्लोकोच्या शांततेच्या आवाहनाला जनतेकडून अनपेक्षित आणि प्रचंड प्रतिसाद मिळू लागला. यामुळे रशियन सरकारची गणिते बिघडली आणि या पक्षाच्या वाढत्या लोकप्रियतेची धास्ती घेऊन अखेर त्यांना निवडणुकीतूनच बाहेरचा रस्ता दाखवण्यात आला.





























































